பிளாஸ்டிக் நெருக்கடியின் புதிய முகம்

Share

நியூகேஸில் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சி பூமியின் ஆழமான இடங்களில் ஒன்றில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ள ஒரு புதிய வகை ஆழ்கடல் ஆம்பிபோட்களில் பிளாஸ்டிக் இருப்பதைக் கண்டறிந்துள்ளது.

ஜப்பானுக்கும் பிலிப்பைன்ஸுக்கும் இடையிலான பசிபிக் பெருங்கடலின் மரியானா அகழியில் உள்ள நியூகேஸில் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்களால் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட ஆம்பிபோட் முறைசாரா உரையில் “ஹாப்பர்” என்று அழைக்கப்படுகிறது.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் அதிகாரப்பூர்வமாக யூரிதீனஸ் பிளாஸ்டிக்கஸ் என்று பெயரிட்டனர். அதன் உடலில் பாலிஎதிலீன் டெரெப்தாலேட் (பி.இ.டி) இருந்தது, இது பொதுவாகப் பயன்படுத்தப்படும் பல்வேறு வகையான வீட்டுப் பொருட்களான மற்றும் ஒர்க்அவுட் ஆடைகளில் காணப்படுகிறது. இந்த ஆராய்ச்சியை WWF ஆதரித்தது மற்றும் இன்று (மார்ச் 5) ஜூடாக்சாவில் வெளியிடப்பட்டது .

நியூகேஸில் பல்கலைக்கழகத்தின் கடல் சூழலியல் மூத்த விரிவுரையாளரும் ஆராய்ச்சி பணியின் தலைவருமான டாக்டர் ஆலன் ஜேமீசன் கூறினார்: ” பிரளயத்தைத் தடுக்க உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்ற உண்மையை முன்னிலைப்படுத்த விரும்பியதால் யூரிதீனஸ் பிளாஸ்டிக்கஸ் என்ற பெயரை நாங்கள் முடிவு செய்தோம். எங்கள் கடல்களில் . “

தொலைநோக்கு விளைவுகள்

நமது பிளாஸ்டிக் கடல் விலங்குகளின் உடல்களில் நுழைவதற்கு முன்பு , அது பெரும்பாலும் நீண்ட பயணத்திற்கு உட்படுகிறது. இங்கிலாந்து போன்ற தொழில்துறை நாடுகளில் அசாதாரணமாகத் தொடங்காத ஒரு பயணம்.

தென்கிழக்கு ஆசியாவில் பிளாஸ்டிக் கழிவு ஏற்றுமதி அடிக்கடி முடிவடைகிறது, அங்கு கழிவு மேலாண்மை பெரும்பாலும் போதுமானதாக இல்லை அல்லது இல்லாதிருக்கிறது. பெரும்பாலான பிளாஸ்டிக் கழிவுகளை மறுசுழற்சி செய்ய முடியாது என்பதால், அது பெரும்பாலும் எரிக்கப்படும் அல்லது அதற்கு பதிலாக களஞ்சியங்களில் கொட்டப்படும். அங்கிருந்து அது ஆறுகளிலும், இறுதியில், கடலிலும் செல்கிறது. தண்ணீரில் ஒருமுறை, பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் மைக்ரோ பிளாஸ்டிக்குகளாக உடைந்து கடல் வழியாக பரவுகின்றன, அங்கு ஈ. பிளாஸ்டிகஸ் போன்ற அது உட்கொள்ளப்படுகிறது .

டபிள்யுடபிள்யுஎஃப் ஜெர்மனியின் கடல் திட்டத்தின் இயக்குனர் ஹைக் வெஸ்பர் கூறினார்: “புதிதாக கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இனங்கள் யூரிதீனஸ் பிளாஸ்டிக்கஸ், பிளாஸ்டிக் கழிவுகளை நாம் போதுமான அளவில் கையாளுவதால் ஏற்படும் விளைவுகள் உண்மையிலேயே எவ்வளவு தூரம் என்பதை நமக்குக் காட்டுகிறது. ஆழமான, மிக தொலைதூர இடங்களில் வாழும் இனங்கள் உள்ளன மனிதகுலத்தால் அறியப்படுவதற்கு முன்பே பிளாஸ்டிக் உட்கொண்ட பூமியில். பிளாஸ்டிக் என்பது நாம் சுவாசிக்கும் காற்றிலும், நாம் குடிக்கும் நீரிலும், இப்போது மனித நாகரிகத்திலிருந்து வெகு தொலைவில் வாழும் விலங்குகளிலும் உள்ளன. “

உலகளவில் கடல் பிளாஸ்டிக் மாசுபாட்டை முடிவுக்கு கொண்டுவர, எங்களுக்கு உலகளாவிய தீர்வு தேவை. இந்த இலக்கை அடைய, பிளாஸ்டிக் கழிவுகளை குறைப்பதற்கும், மேம்படுத்துவதற்கும், கடல் பிளாஸ்டிக் மாசுபாட்டை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கும் உலகளாவிய சட்டபூர்வமான ஒப்பந்தத்தை கோரும் 2019 ஆம் ஆண்டில் WWF ஒரு சர்வதேச பிரச்சாரத்தைத் தொடங்கியது .

ஒவ்வொரு நாளும் ஒவ்வொரு நிமிடமும் குறைந்தபட்சம் ஒரு டிரக் சுமை பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் நம் கடல்களில் நுழைகின்றன. கழிவுகளின் இந்த மிகப்பெரிய தாக்குதலை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்காக , WWF உலகளாவிய மனுவைத் தொடங்கியுள்ளது, இது உலகம் முழுவதும் 1.6 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களால் கையெழுத்திடப்பட்டுள்ளது. ஆதரவாளர்கள் தங்கள் அரசாங்கங்களை சர்வதேச, சட்டபூர்வமாக பிணைக்கும் ஒப்பந்தத்தில் ஈடுபடுவதற்கு உறுதியளிக்க முடியும்.