பொறியாளர்கள் சிலர் சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர்களின் கருத்துக்கு மறுப்பு தெரிவித்தனர்.

Editor

Share

நோரோச்சோலை பற்றி பயமுறுத்தும் அசம்பாவித கதைகளை பரப்பியதற்காக அதன் பொறியாளர்கள் சிலர் சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர்களின் கருத்துக்கு மறுப்பு தெரிவித்தனர்.

நோரோச்சோலாயில் உள்ள முதல் நிலக்கரி எரி மின் உற்பத்தி நிலையம் சிறந்த சுற்றுப்புற காற்றின் தரத்தை பராமரித்துள்ளதுடன், ஆர்சனிக் நிலை மற்றும் பறக்கும் சாம்பல் உள்ளடக்கப்பட்டுள்ளது என சில சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர்களால் தெரிவிக்கப்ட்ட போதிலும் மனிதர்களுக்கோ அல்லது வளிமண்டலத்துக்கோ தீங்கு விளைவிப்பதில்லை என்று இது தொடர்பான நிபுணர் ஒருவர் கூறினார்.

ஆலையின் சுற்றுச்சூழல் பொறியியளாலரான சிந்தகா திசனாயக்க தெரிவித்ததாவது, கிட்டத்தட்ட 1,000 எண்ணிக்கையிலான அதிகாரிகள் வழக்கமான சோதனைகளுக்கு உட்படுத்தப்படுகிறார்கள், ஆனால் அங்கு பணிபுரிவதால் எந்த சுகாதார பிரச்சினைகளையும் சந்திக்கவில்லை. இதேபோல் அருகிலுள்ள நீர் மற்றும் மீன்களை தேசிய நீர்வாழ் வள நிறுவனம் (நாரா) வழக்கமாக சோதனை செய்தது. இதற்கிடையில், இந்திரசிறி கல்லேஜ் தலைமையிலான லக் விஜயா மின் நிலையத்தின் பொறியாளர்கள் குழு விரைவில் ஆலை வளாகத்தில் நான்காவது பிரிவுக்குச் செல்வதற்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சியை வரவேற்றது. மூத்த மின் பொறியியலாளர், வரவிருக்கும் ஆலை மற்ற அலகுகளை விட மிகச் சிறந்த நிலையில் இருக்கும் என்று உறுதியளித்தார், மேலும் சில சிக்கல்களைக் கொண்ட முதல் மற்றும் இரண்டாவது செயல்திறனை விட மிகச் சிறப்பாக செயல்படுகிறது. நிலக்கரி எரியும் மின் உற்பத்தி நிலையம் எப்படி என்று தெரிந்ததும் உள்ளூர் பொறியாளர்கள் இப்போது சிறந்த மட்டத்தில் உள்ளனர் என்று அவர் கூறினார். நோரோச்சோலை வளாகத்தில் உள்ள நான்காவது ஆலைக்கான சாத்தியக்கூறு ஆய்வு ஒரு மாதத்திற்குள் முடிக்கப்பட்டு அதன் கட்டுமானப் பணிகள் மேற்கொள்ளப்படும் என்று கல்லேஜ் கூறினார்.

ஒரு விவாத மட்டத்தில் இருந்தபோதிலும், நான்காவது ஆலையைத் தொடங்க சீன அரசு 350-400 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் மென்மையான கடனை வழங்கும் என்று பொறியாளர்கள் நம்பிக்கை தெரிவித்தனர். சுயாதீன மின் உற்பத்தியாளர்கள் (ஐபிபி) மாதிரியை நிதி அமைச்சகம் பரிந்துரைத்திருந்தாலும், மூத்த பொறியாளர்கள் நோரோச்சோலாயில் ஐபிபிக்கு செல்வதில் எந்த அர்த்தமும் இல்லை என்று கூறினர். சீனாவிற்கும் இலங்கைக்கும் இடையிலான ஒரு கூட்டு முயற்சியை பொறியியலாளர்கள் ஆதரிக்கவில்லை, ஏனெனில் இது ஒரு ஐபிபிக்கு ஒத்ததாக இருக்கும் என்பதனாலாகும். இலங்கை கடந்த எட்டு ஆண்டுகளில் நோரோச்சோலை ஆலையில் இருந்து 500 பில்லியன் வருவாயினை ஈட்டினர் என ஒரு மூத்த பொறியியலாளர் கூறினார்: “சீனர்கள் கூட இந்த ஆலையை விரும்புகிறார்கள் … இது அவர்கள் எங்களுக்கு உதவுவதற்கான காரணமாகவும் இருக்கலாம். நோரோச்சோலாயில் உள்ள நான்காவது ஆலையைப் பொறுத்தவரை சீனாவிலிருந்து ஒரு மென்மையான கடன் சிறந்த வழியாகும். திட்டங்கள் சரியாக நடந்தால் 2023 இல் நான்காவது அலகு எண்ணிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிக்க முடியும். இதே வேளை “முன்னாள் ஜனாதிபதி மஹிந்த ராஜபக்ஷ ஆலை அமைக்க தைரியமாக முயற்சி செய்ததற்காக மூத்த பொறியாளர் ஒருவர் பாராட்டியுள்ளார். அவர் மேலும் கூறியதாவது: “சோலார் ஆலைகளைப் பற்றி எல்லோரும் பேசுகிறார்கள், குறிப்பாக பேட்டரிக்கு வரும்போது செலவுக் காரணியை முற்றிலும் மறந்துவிடுகிறார்கள்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். மற்றொரு பொறியியலாளர்கள் கூறுகையில், இது அரசாங்கத்தின் ஏற்பாடாக இல்லாவிட்டால், போட்டி ஏலம் சிறந்ததாக அமைந்திருக்கும்; என்று கூறினார். “மின்சார சட்டம் அரசாங்கத்திலிருந்து அரசாங்கத்திற்கு ஒரு சில திட்டங்களை தவிர, நெருக்கடி காலங்களில் ஏனைய முடிவுகளை எடுக்க முடியும்” என்று கூறப்படுகின்றது.

Written by Ifham Nizam

Tuesday, 10 March 2020 20:43

Translate by P.Niranjan